วันที่ 5 มิถุนายน นายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด นำเจ้าหน้าที่กองช่าง กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อมและงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย สำนักปลัดเทศบาลร่วมกับหน่วยงานราชการ ฝ่ายปกครองตำบลบ้านเป็ดและประชาชนจิตอาสา จัดกิจกรรมกำจัดวัชพืชคลองข้างหมู่บ้านชลลดา เพื่อเตรียมการรับมือกับสถานการณ์เข้าสู่ฤดูฝน ในการนี้ นายชินกร แก่นคง นายอำเภอเมืองขอนแก่น ได้เดินทางมาเป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรมในครั้งนี้ ซึ่งการดำเนินกิจกรรมในครั้งนี้เป็นการร่วมมือกันของหน่วยงานราชการและประชาชนในการเตรียมการป้องกันและบรรเทาความเดือนร้อนให้กับประชาชน เป็นการเร่งด่วน เช่น การพร่องน้ำออกจากบึงหนองโคตร เพื่อเป็นแก้มลิงรองรับน้ำในช่วงฤดูฝน กำจัดวัชพืช เศษวัสดุและขยะ เพื่อเปิดทางน้ำไหลได้สะดวกแก้ไขปัญหาอุทกภัยต่อไป
![](/uploaded/content/3618/4b86caaa9805c075e75c6042951251e6.jpg)
![](/uploaded/content/3618/1796bfc96871043919a0b5a2f1bc7c8b.jpg)
![](/uploaded/content/3618/98b3f1246e3cf255a5f518e438d5b0db.jpg)
![](/uploaded/content/3618/2b21d351babbe1c01a3a24076f3052de.jpg)
![](/uploaded/content/3618/1959a99643f2c05df1ea846dfde3a382.jpg)
![](/uploaded/content/3618/ab87deef48d1aaf75ed578e1daae0ccc.jpg)
![](/uploaded/content/3618/9019c32bac08dbd6d1f5381148248d52.jpg)
![](/uploaded/content/3618/5dfda84b4b495b677ea4cf34a6025831.jpg)
![](/uploaded/content/3618/cc439824ecbc77ad7854dd265285df46.jpg)
![](/uploaded/content/3618/0f30692b4b47c5a5ca17e3b78aac4469.jpg)